Batura sune babban tushen samar da wutar lantarki, waɗanda zasu iya fitar da na'urori suyi aiki.Gwajin dalla-dalla na batura ta amfani da kayan aikin gwaji na iya tabbatar da amincin batura da hana yanayi kamar kunna kai da fashewa saboda yanayin zafi.Motoci sune manyan hanyoyin safarar mu kuma ana amfani dasu akai-akai, don haka ya zama dole a gwada batura don tabbatar da amincin direbobi.Hanyar gwaji tana kwatanta yanayin haɗari daban-daban don tantance ko ingancin baturin ya cancanta kuma duba ko baturin zai fashe.Ta amfani da waɗannan gwaje-gwaje, ana iya guje wa haɗari yadda ya kamata kuma ana iya kiyaye kwanciyar hankali.
1. Zagayowar Rayuwa
Adadin zagayowar batirin lithium yana nuna sau nawa za'a iya cajin baturin da sake fitar da shi akai-akai.Dangane da yanayin da ake amfani da baturin lithium, ana iya gwada rayuwar zagayowar don tantance aikin sa a ƙananan yanayi, da yanayin zafi.Yawanci, ana zaɓar ma'aunin watsi da baturin bisa amfaninsa.Don batura masu wuta (kamar motocin lantarki da forklifts), ƙimar kiyaye ƙarfin fitarwa na 80% yawanci ana amfani dashi azaman ma'auni don watsi, yayin da ajiyar makamashi da batir ajiya, ƙimar kiyaye ƙarfin fitarwa za'a iya shakatawa zuwa 60%.Ga batura da muke haɗuwa da su akai-akai, idan ƙarfin da aka fitar/ikon farko da aka fitar bai wuce 60% ba, bai cancanci amfani da shi ba saboda ba zai daɗe ba.
2. Rate iyawa
A zamanin yau, batirin lithium ba wai kawai ana amfani da su a cikin samfuran 3C ba amma ana ƙara amfani da su a aikace-aikacen baturi.Motocin lantarki suna buƙatar canza igiyoyin ruwa a ƙarƙashin yanayin aiki daban-daban, kuma buƙatar saurin cajin batir lithium yana ƙaruwa saboda ƙarancin cajin tashoshi.Saboda haka, wajibi ne a gwada ƙimar ƙarfin baturan lithium.Za a iya yin gwaji bisa ga ƙa'idodin ƙasa don batura masu ƙarfi.A zamanin yau, masu kera batir na gida da waje suna samar da batura masu ƙima na musamman don biyan buƙatun kasuwa.Za'a iya tuntuɓar ƙirar batura masu ƙima daga ra'ayoyin nau'ikan kayan aiki masu aiki, ƙarancin wutan lantarki, ƙarancin ƙima, zaɓin shafin, tsarin walda, da tsarin haɗuwa.Masu sha'awar za su iya samun ƙarin bayani game da shi.
3. Gwajin Tsaro
Tsaro babban abin damuwa ne ga masu amfani da baturi.Abubuwan da suka faru kamar fashewar baturin waya ko gobara a cikin motocin lantarki na iya zama da ban tsoro.Dole ne a duba amincin batirin lithium.Gwajin aminci ya haɗa da yin caji fiye da kima, yawan fitarwa, gajeriyar kewayawa, faduwa, dumama, rawar jiki, matsawa, huda, da ƙari.Koyaya, bisa ga hangen nesa na masana'antar batirin lithium, waɗannan gwaje-gwajen aminci gwaje-gwaje ne na aminci, ma'ana ana fallasa batura zuwa abubuwan waje da gangan don gwada amincin su.Zane-zane na baturi da tsarin suna buƙatar daidaitawa yadda ya kamata don gwajin aminci, amma a ainihin amfani, kamar lokacin da abin hawa na lantarki ya yi karo a cikin wani abin hawa ko wani abu, karo na yau da kullun na iya gabatar da ƙarin hadaddun yanayi.Koyaya, wannan nau'in gwajin ya fi tsada, don haka ana buƙatar zaɓin abun ciki na gwaji mai inganci.
4. Zazzagewa a ƙananan zafi da zafi
Zazzabi kai tsaye yana rinjayar aikin fitarwar baturi, yana nunawa a ƙarfin fitarwa da ƙarfin fitarwa.Yayin da zafin jiki ya ragu, juriya na ciki na baturi yana ƙaruwa, halayen electrochemical yana raguwa, juriya na polarization yana ƙaruwa da sauri, kuma ƙarfin fitar da baturi da dandamalin wutar lantarki yana raguwa, yana tasiri ga wutar lantarki da makamashi.
Don batir lithium-ion, ƙarfin fitarwa yana raguwa sosai a ƙarƙashin yanayin ƙarancin zafi, amma ƙarfin fitarwa a ƙarƙashin yanayin zafi mai zafi bai fi haka ba a yanayin zafi;wani lokaci, yana iya zama ma ya fi ƙarfin ƙarfin yanayi a yanayin zafi.Wannan ya samo asali ne saboda saurin ƙaura na lithium ions a yanayin zafi mai yawa da kuma cewa lithium electrodes, ba kamar nickel da hydrogen na ajiya ba, ba sa rushewa ko samar da iskar hydrogen don rage karfin a yanayin zafi.Lokacin fitar da na'urorin baturi a ƙananan yanayin zafi, zafi yana haifar da juriya da wasu dalilai, yana haifar da zafin baturi ya tashi, yana haifar da hawan wutar lantarki.Yayin da fitarwa ta ci gaba, ƙarfin lantarki yana raguwa a hankali.
A halin yanzu, manyan nau'ikan batir a kasuwa sune batura masu ƙarfi da batir phosphate na lithium baƙin ƙarfe.Batura na ternary ba su da kwanciyar hankali saboda rugujewar tsari a cikin yanayin zafi kuma suna da ƙarancin aminci fiye da batir phosphate na lithium baƙin ƙarfe.Duk da haka, ƙarfin ƙarfin su ya fi na batir phosphate na lithium baƙin ƙarfe, don haka tsarin biyu suna haɓakawa.
Lokacin aikawa: Satumba-06-2023